Hỏi đáp trực tuyến

Hành vi xả thải vào nguồn nước khi giấy phép đã hết hạn áp dụng

Người gửi: Phạm Tân

Công ty tôi chuyên sản xuất túi nilon, chai nhựa, chúng tôi xả nước thải ra hồ nước công cộng với lưu lượng 65m3/một ngày đêm theo giấy phép được cấp. Vừa qua, công ty tôi bị cơ quan chức năng kiểm tra đột xuất và lập biên bản về hành vi xả thải vào nguồn nước khi giấy phép đã hết hạn áp dụng. Bộ Công an cho tôi hỏi, công ty tôi sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 207

Câu trả lời

Căn cứ thông tin của bạn đọc Phạm Tân cung cấp thì Công ty có 01 hành vi vi phạm hành chính cụ thể: Giấy phép xả thải vào nguồn nước hết hạn áp dụng, vi phạm Điểm a Khoản 3 Điều 19 Nghị định 33/2017/NĐ-CP ngày 03/4/2017 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản. Trường hợp không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ (theo quy định tại Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012) Công ty sẽ bị xử phạt 45.000.000 đồng (bốn mươi lăm triệu đồng), nếu hành vi vi phạm hành chính trên gây ô nhiễm, suy giảm chất lượng nguồn nước, Công ty sẽ bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: “Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm, suy thoái nguồn nước”.
 

Người trả lời: Bộ Công an