Hỏi đáp trực tuyến

Hỏi về việc sử dụng giấy phép lái xe

Người gửi: Phạm Minh Tuấn

Tôi có giấy phép lái xe hạng B2, quy định được điều khiển xe chuyên dùng có trọng tải dưới 3.500kg. Tôi được biết, trong phần lái xe hạng A4 quy định được điều khiển xe có trọng tải đến 1.000kg. Như vậy, tôi có giấy phép lái xe hạng B2 thì có được phép lái xe hạng A4 không và quy định cụ thể tại văn bản nào?
 

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 291

Câu trả lời

Điểm a, Điểm c Khoản 4 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ quy định: giấy phép lái xe hạng A4 cấp cho người lái máy kéo có trọng tải đến 1.000 kg, giấy phép lái xe hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg. Như vậy, căn cứ quy định trên của Luật Giao thông đường bộ thì người được cấp giấy phép lái xe hạng B2 được phép điều khiển máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg (giấy phép lái xe hạng A4).

Người trả lời: Bộ Công an