Hỏi đáp trực tuyến

Mức xử phạt người nước ngoài đi vào khu vực cấm tại Việt Nam

Người gửi: Trần Thúy Quyên

Tại Việt Nam, người nước ngoài đi vào khu vực cấm mà không có giấy phép hoặc đi lại quá phạm vi cho phép, thời hạn được phép có bị phạt vi phạm hành chính hay không? Và nếu bị xử phạt thì mức phạt là bao nhiêu và quy định cụ thể tại văn bản nào?

 

Ngày hỏi: 25/07/2019 Lượt xem: 1524

Câu trả lời

Tại Điểm d Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 167/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình: “Người nước ngoài đi vào khu vực cấm, khu vực Nhà nước quy định cần có giấy phép mà không có giấy phép hoặc đi lại quá phạm vi, thời hạn được phép thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng”. 

Người trả lời: Bộ Công an