Hỏi đáp trực tuyến

Những địa điểm nào không được phép uống rượu bia?

Người gửi: Nguyễn Quang Tú
Tôi được biết, Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, trong đó có quy định về xử phạt hành chính liên quan đến sử dụng rượu bia. Theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP có quy định “Uống rượu, bia tại địa điểm không được uống rượu, bia theo quy định của pháp luật” sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Tôi muốn hỏi Bộ Công an theo quy định hiện hành thì những địa điểm nào không được phép uống rượu bia? 
Ngày hỏi: 21/12/2020 Lượt xem: 11716

Câu trả lời

Căn cứ các quy định của pháp luật, có 09 địa điểm không được phép uống rượu, bia, cụ thể:

- Theo Điều 10 của Luật Phòng, chống tác hại rượu, bia năm 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2020) quy định 06 địa điểm không được uống rượu, bia, gồm: Cơ sở y tế, cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc; cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi; cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác; cơ sở bảo trợ xã hội; nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

- Theo Điều 3 Nghị định số 24/2020/NĐ-CP ngày 24/02/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Phòng, chống tác hại rượu, bia (có hiệu lực từ ngày 24/02/2020) quy định thêm 03 địa điểm công cộng không được uống rượu, bia, gồm: Công viên, trừ trường hợp nhà hàng trong phạm vi khuôn viên của công viên đã được cấp phép kinh doanh rượu, bia trước ngày Nghị định này có hiệu lực; nhà chờ xe buýt; rạp chiếu phim, nhà hát, cơ sở văn hóa, thể thao trong thời gian tổ chức các hoạt động theo chức năng, nhiệm vụ và công năng sử dụng chính của các địa điểm này, trừ trường hợp tổ chức các lễ hội ẩm thực, văn hóa có sử dụng rượu, bia. 

 

Người trả lời: Bộ Công an