Hỏi đáp trực tuyến

Quy định về nồng độ cồn đối với thuyền viên, người điều khiển phương tiện thủy nội địa

Người gửi: Nguyễn Hải

 

Bộ Công an cho tôi hỏi, đối với thuyền viên, người điều khiển phương tiện thủy nội địa sẽ bị xử phạt như thế nào khi đang điều khiển phương tiện mà có nồng độ vượt quá 80miligam/100mililit máu hoặc 40miligam/1lít khí thở hoặc sử dụng các chất kích thích khác mà pháp luật cấm?

 

Ngày hỏi: 04/04/2018 Lượt xem: 249

Câu trả lời

Tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 132/2015/NĐ-CP ngày 25/12/2015 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa quy định xử phạt vi phạm đối với chủ phương tiện, thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi khi đang làm việc trên phương tiện mà có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililit máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở hoặc sử dụng các chất kích thích khác mà luật cấm sử dụng.

Như vậy, đối với thuyền viên, người điều khiển phương tiện thủy nội địa khi đang điều khiển phương tiện mà có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililit máu hoặc 40 miligam/1 lít khí thở hoặc sử dụng các chất kích thích khác mà luật cấm, đã vi phạm Khoản 1 Điều 17 Nghị định 132/2015/NĐ-CP ngày 25/12/2015 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa.

Trường hợp không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ thì người vi phạm sẽ bị xử phạt với mức trung bình của khung tiền phạt, cụ thể số tiền là 250.000 đồng.

Người trả lời: Bộ Công an