Hỏi đáp trực tuyến

Xử phạt hành vi điều khiển phương tiện chạy ở làn dừng xe khẩn cấp của đường cao tốc

Người gửi: Hồ Nam

 

Mỗi chiều đi làm về tôi đều thấy cảnh vượt làn khẩn cấp trên đường cao tốc cực kỳ nguy hiểm, đặc biệt là các xe khách. Theo tôi được biết, làn ngoài cùng bên phải trên cao tốc chỉ dành cho xe dừng khẩn cấp khi gặp sự cố, nhưng rất nhiều tài xế cho xe vượt ở làn này. Bộ Công an cho tôi hỏi, có mức xử phạt dành cho phương tiện chạy vượt làn khẩn cấp hay không và quy định tại văn bản nào?

 

Ngày hỏi: 04/04/2018 Lượt xem: 941

Câu trả lời

Hành vi điều khiển phương tiện chạy ở làn dừng xe khẩn cấp của đường cao tốc là hành vi vi phạm được quy định trong Luật Giao thông đường bộ (Điểm c Khoản 1 Điều 26) và bị xử phạt theo quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (Điểm b Khoản 12 Điều 5).

Theo đó, thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (Điểm c Khoản 12 Điều 5).
 

Người trả lời: Bộ Công an