Hỏi đáp trực tuyến

Hỏi về đăng ký hộ khẩu thường trú

Người gửi: Đào Thị Hiền

Tôi đăng ký tạm trú tại phường 25, quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh đã được 2 năm. Vừa qua, tôi mới mua căn nhà tại phường 27, quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh và đến Công an quận Bình Thạnh hỏi về thủ tục nhập hộ khẩu thường trú thì tôi được hướng dẫn về làm giấy tạm trú tại phường 27 rồi mới được đăng ký thường trú tại đó. Tôi muốn hỏi, Công an quận Bình Thạnh hướng dẫn như vậy có đúng không và căn cứ vào quy định nào?

Ngày hỏi: 28/11/2017 Lượt xem: 676

Câu trả lời

Tại Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18/4/2014 quy định: “Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú” và khoản 4 Điều 17 Thông tư số 35/2014/TT-BCA ngày 09/9/2014 quy định “Công dân thay đổi nơi tạm trú ngoài phạm vi xã, phường, thị trấn được cấp sổ tạm trú mới”.

Do đó, việc Công an quận Bình Thạnh hướng dẫn bạn Đào Thị Hiền như vậy là đúng quy định của pháp luật về cư trú. Nếu còn vấn đề gì vướng mắc đề nghị bạn Hiền liên hệ với Phòng PC64, Công an thành phố Hồ Chí Minh để được hướng dẫn cụ thể.

Người trả lời: Bộ Công an