Hỏi đáp trực tuyến

Thủ tục sang tên, đổi chủ xe ô tô đứng tên người đã mất

Người gửi: Bích Ngọc

Tôi muốn hỏi, trường hợp xe ô tô đứng tên bố tôi, không may bố tôi đã mất không để lại di chúc. Tôi là con, muốn làm thủ tục sang tên, đổi chủ xe ô tô cần chuẩn bị những thủ tục như thế nào và quy định cụ thể tại văn bản nào?

Ngày hỏi: 25/09/2019 Lượt xem: 1788

Câu trả lời

Đề nghị công dân nghiên cứu quy định tại Chương XXIV thừa kế theo pháp luật của Bộ Luật dân sự 2005 và quy định tại Khoản 5 Điều 23 Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04/4/2014 của Bộ Công an quy định về đăng ký xe: “Xe đã đăng ký (đứng tên cả hai vợ chồng hoặc chỉ đứng tên một người) mà người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe đã chết, mất tích (có Giấy chứng tử hoặc Tòa án tuyên bố mất tích) nay có nhu cầu sang tên cho vợ hoặc chồng hoặc sang tên, di chuyển cho người khác, nếu không có tranh chấp thì giải quyết đăng ký”. Đồng thời công dân Bích Ngọc liên hệ với cơ quan đăng ký xe nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể. 

Người trả lời: Bộ Công an