Hỏi đáp trực tuyến

Lắp đặt cốp hành lý trên nóc xe ô tô có được hay không?

Người gửi: Phạm Vinh

Mong Bộ Công an giải đáp giúp tôi về việc tôi muốn lắp đặt cốp hoặc giá để hành lý trên nóc xe ô tô 7 chỗ thì tôi có bị xử lý vi phạm khi tham gia giao thông hay không? Nếu được lắp đặt thì cho tôi hỏi về quy định cũng như giới hạn kích thước lắp đặt để tôi tham gia giao thông đúng quy định của pháp luật?

Ngày hỏi: 13/02/2024 Lượt xem: 2409

Câu trả lời

Điểm a Khoản 9 Điều 30 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 123/2021/NĐ-CP) quy định: Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân; phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô thực hiện hành vi "tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế trong hồ sơ đã nộp cho cơ quan đăng ký xe hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt".  

Đồng thời áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và Tem kiểm định của phương tiện từ 01 tháng đến 03 tháng.

Người trả lời: Bộ Công an